Paracetamol (tên gọi khác là acetaminophen) là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất do có nhiều ưu điểm như được sử dụng kèm với thuốc chữa ho cho trẻ kèm viêm họng, sử dụng cho người có bệnh dạ dày, người sốt do virút, phụ nữ có thai, và cả trẻ sơ sinh. Tuy nhiên, cần cẩn thận khi sử dụng để tránh tình trạng ngộ độc thuốc paracetamol.
Paracetamol có thể dẫn đến ngộ độc thuốc,. nguy hiểm đến sức khỏe của con người nên người sử dụng thuốc này cần chú ý đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.gây ảnh hưởng đến sức khỏ và sự phát triển của cơ thể
ngo-doc-thuoc-paracetamol
Dùng paracetamol quá liều có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan. Ở Việt Nam, theo thống kê của Trung tâm Chống độc BV Bạch Mai, trong 2 năm 2002 – 2004, tỷ lệ ngộ độc paracetamol đứng hàng thứ 2 trong các trường hợp ngộ độc thuốc.
Tại sao paracetamol có thể gây độc?
Với liều điều trị, sau uống khoảng 1 giờ, thuốc được hấp thu hoàn toàn. Khi dùng quá liều, thuốc được hấp thu hết sau 4 giờ, ngoại trừ khi bệnh nhân uống đồng thời các thuốc làm chậm quá trình rỗng dạ dày và khi thuốc ở dạng giải phóng chậm thì thời gian hấp thu lâu hơn.
Thuốc được chuyển hoá ở gan với một tốc độ đều đặn. Quá trình chuyển hoá thuốc là căn nguyên dẫn đến ngộ độc.
Khi qua gan, có khoảng 4% lượng paracetamol chuyển thành N-acetylbenzoquinonimin là chất độc gây hoại tử gan không hồi phục.
Nhờ có glutathion của gan, N-acetylbenzoquinonimin được chuyển hóa thành chất không độc đào thải ra ngoài. Do đó, mỗi lần dùng paracetamol (dù ở liều thông thường), cơ thể sẽ mất một lượng glutathion.
Khi dùng quá liều paracetamol (người lớn 6 – 10g/ngày), gan không đủ lượng glutathion để giải độc, N-acetylbenzoquinonimin tích lại sẽ phân hủy tế bào gan, dẫn đến hoại tử không hồi phục, nhiễm toan chuyển hóa, hôn mê có thể dẫn đến tử vong.
Lý do nào làm tỷ lệ ngộ độc tăng cao?
Có quá nhiều biệt dược: Do có nhiều ưu điểm nên paracetamol đã được các nhà bào chế phối hợp với nhiều dược chất khác tạo ra hàng trăm biệt dược. Có các loại biệt dược: chỉ chứa paracetamol như efferalgan nhưng cũng có loại phối hợp với từ 2 – 7 dược chất khác.
Cần lưu ý đến những biệt dược có thêm thành phần phenobarbital sẽ làm tăng độc tính của paracetamol với gan; những chế phẩm có thêm thành phần phenylpropanolamin, phenylephrin thì không nên dùng cho người có bệnh cường giáp, huyết áp cao, đau thắt ngực, huyết khối, mạch vành, đái tháo đường, tiền sử tai biến mạch máu não.
Có quá nhiều dạng bào chế: thuốc viên (trong thuốc viên lại có quá nhiều loại viên nén thường, viên nén bao phim, viên nén nhai, viên nén giải phóng chậm, viên sủi bọt, viên nang cứng, viên nang mềm), thuốc bột, thuốc cốm, thuốc đạn… Tất cả các loại trên lại có nhiều hàm lượng khác nhau
Người bệnh tự dùng thuốc: Trong các biệt dược chứa paracetamol, có khoảng 90% là thuốc mua không cần đơn bác sĩ (OTC).
Vì vậy, việc sử dụng quá liều paracetamol do dùng nhiều thuốc có tên biệt dược khác nhau, dạng bào chế khác nhau cho một người bệnh có đau nhức dữ dội, đau nhức triền miên hoặc sốt cao là điều dễ xảy ra, nhất là với những bệnh nhi.
Tai nạn phổ biến hơn cả là việc tự dùng các biệt dược chứa paracetamol để chữa cảm, cúm, ho. Với người bệnh chỉ có hắt hơi sổ mũi, chảy nước chỉ cần dùng thuốc kháng dị ứng là giảm nhẹ, hết các triệu chứng nói trên thì người ta lại uống các loại thuốc chứa từ 500mg paracetamol với liều 1 – 2 viên/ lần x 3 hoặc 4 lần/ngày.
Như vậy, người dùng thuốc phải chịu tác hại một cách không cần thiết của 1.500 – 4.000mg paracetamol/ngày.
Nhân viên y tế không hướng dẫn đầy đủ: Với người bệnh sốt cao hay đau nhức dai dẳng, thầy thuốc thường cho liều cao hoặc dùng paracetamol nhiều ngày, nhưng quên kiểm tra trước đó bệnh nhân đã dùng thuốc có chứa paracetamol hoặc các loại thuốc có tương tác bất lợi với paracetamol.
Liều paracetamol dùng hàng ngày được khuyến cáo không được quá 3gam/ngày với người lớn, không quá 60mg/kg với trẻ em. Riêng đối với người cao tuổi, liều dùng nên thấp hơn do chức năng gan đã kém. Khi dùng với liều cao hơn kéo dài có thể gây ngộ độc.
Triệu chứng ngộ độc thuốc paracetamol
Người dùng thuốc sau vài giờ có cảm giác buồn nôn, chán ăn, mệt mỏi. Trong vòng 18 – 72 giờ có thể đau bụng kèm theo gan sưng to, sờ thấy gan đau. Nếu không cấp cứu kịp thời thì sẽ dẫn đến suy gan. Người bị suy gan sẽ bị vàng da, hôn mê, đông máu nội mạch rải rác, chảy máu, hạ đường huyết, dẫn tới tử vong.
Xử trí khi bị ngộ độc thế nào?
Ngay khi uống quá liều paracetamol cần nghĩ ngay đến tình trạng ngộ độc chứ không cần phải đợi đến khi có các triệu chứng bị ngộ độc thì mới xử lý.
Sơ cứu ban đầu cần thực hiện là gây nôn ngay khi mới uống thuốc. Ngoài ra, có thể dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối hay nước chè đặc để làm giảm hấp thu lượng độc cho gan.
Trong mọi trường hợp đều cần rửa dạ dày nên tốt nhất là đưa người bị ngộ độc đến cơ sở y tế càng sớm càng tốt.
Làm thế nào để tránh ngộ độc?
Nếu bệnh nhân không đau nhức, không sốt trên 38oC, không dùng thuốc có paracetamol. Trước khi dùng thuốc hạ sốt, giảm đau, cần kiểm tra công thức thuốc, tránh trùng lặp thuốc có paracetamol.
Khi bị cảm cúm, đặc biệt là trẻ em không nên dùng paracetamol để tự điều trị quá 5 ngày, đối với người lớn không quá 10 ngày. Những người bị bệnh gan, suy dinh dưỡng, nghiện rượu, những người đang bị mất nước (do sốt cao kéo dài), người đang dùng các thuốc chống co giật (điều trị động kinh) phải thận trọng và chỉ dùng khi có chỉ định của bác sĩ.
Tuyệt đối không nên uống rượu khi dùng thuốc và uống nhiều loại thuốc cảm cúm cùng một lúc. Khi có biểu hiện ngộ độc, bằng mọi cách phải gây buồn nôn, cho uống than hoạt tính giải độc.
Với phụ nữ có thai: Paracetamol là thuốc hạ sốt giảm đau được khuyên dùng ở phụ nữ có thai, người ta chưa thấy có tác dụng gây quái thai của thuốc này. Tuy nhiên, khi quá liều paracetamol có thể gây độc với thai vì thuốc này dễ dàng qua được nhau thai.
Với người nghiện rượu: Những người nghiện rượu khi dùng quá liều paracetamol có nguy cơ ngộ độc cao hơn và một số nghiên cứu cũng thấy tỷ lệ tử vong cao hơn người bình thường.
Với các trường hợp mẫn cảm với paracetamol, người thiếu hụt men G6PD; người say rượu; người có bệnh tim mạch, phổi, thận, gan hoặc thiếu máu thì không được sử dụng paracetamol.
Tóm lại, dù paracetamol là một thuốc khá an toàn và được bán rộng rãi trên thị trường với rất nhiều tên biệt dược khác nhau thì chúng ta cũng không nên tự ý dùng thuốc, nhất là trong những trường hợp đặc biệt như phụ nữ có thai hay người nghiện rượu, trước khi sử dụng, dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào cũng nên tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc nhân viên y tế.


bài ngộ độc thuốc paracetamol được đăng bởi: nguoingheo với tựa đề ngo doc thuoc paracetamol tại forum, các bạn có thế tham gia vào forum để có thể viết bài nhé

 

truyen cuoi theo van

Vần: < tất cả> A  B  C  D  E  F  G  H  I  J  K  L  M  N  O  P  Q  R  S  T  U  V  W  X  Y  Z 

ads

module block ngaunhien

những cách để bố mẹ nuôi dưỡng hạnh phúc cho con
những cách để bố mẹ nuôi dưỡng hạnh phúc cho con
Là cha mẹ, hẳn ai cũng mong muốn con cái mình luôn được hạnh phúc. Hạnh phúc sẽ giúp cho bé thêm thông minh, thành công và tự tin trong cuộc sống sau này.Để


Bệnh bạch cầu ở trẻ
Bệnh bạch cầu ở trẻ
Bệnh bạch cầu ở trẻ là bệnh ung thư của các tế bào bạch cầu trong máu. Khi trẻ mắc bệnh bạch cầu, một số lượng lớn các tế bào bạch cầu bất


Những lý do khiến bé chậm lớn
Những lý do khiến bé chậm lớn
Nếu mẹ thấy bé thấp, còi hơn các bé cùng trang lứa thì có thể do bé lười ăn, kén ăn. Đây là một trong những nguyên nhân phổ biến làm bé chậm lớn. Mẹ


Cơ cổ của bé 3 tháng tuổi vững và khỏe hơn
Cơ cổ của bé 3 tháng tuổi vững và khỏe hơn
Đến cuối tháng thứ 3, bé đã kiểm soát được các cử động toàn thân. Cơ cổ bé đã cứng hơn nên bé có thể nâng đầu lên và giữ vững trong vài giây. Mắt


Trẻ nằm máy lạnh coi chừng bị điếc!
Trẻ nằm máy lạnh coi chừng bị điếc!
Hội chứng điếc đột ngột là giảm hoặc mất nghe nhanh một hoặc hai tai, ngay tức thì hay trong vòng ba ngày. Một trong các nguyên nhân có thể do trẻ nằm máy


Trẻ ít giao tiếp, kém phát triển ngôn ngữ
Trẻ ít giao tiếp, kém phát triển ngôn ngữ
Ngay từ khi được một tuần tuổi, trẻ đã nhận ra giọng nói của cha mẹ giọng cao, giọng thấp, hay đã biết sử dụng đôi mắt để biểu lộ. Và việc phát


Trẻ dưới 2 tuổi hôi miệng – Cẩn thận mắc bệnh
Trẻ dưới 2 tuổi hôi miệng – Cẩn thận mắc bệnh
Bình thường, trẻ em không có mùi hôi mà chỉ có mùi sữa. Chính vì vậy mà khi thấy trẻ dưới 2 tuổi hôi miệng, thì cha mẹ phải đặc biệt chú ý, bởi đây


Thủng màng nhĩ do viêm tai giữa
Thủng màng nhĩ do viêm tai giữa
Trẻ nhỏ có tỷ lệ mắc bệnh viêm tai giữa cao nhất và càng lớn tuổi thì bệnh càng ít gặp do tai giữa được bảo vệ tốt hơn. Đối với các trường hợp